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UFUNDI STADI KWA AJIRA NA MAENDELEO YA VIWANDA

VETA

Kuimarisha zaidi ushirikiano kati ya vyuo vya ufundi stadi na viwanda 

Ameishauri VETA kushirikiana na wadau ili kusaidia wahitimu wa ufundi stadi 
kupata mikopo na misaada mingine ya kifedha ili kuwasaidia kujiajiri

Kufanya marejeo ya mara kwa mara ya mitaala kwenda sambamba na 
mabadiliko ya teknolojia na mahitaji ya soko la ajira

ALIYOELEKEZA DKT. RWEZIMULA 
KUHUSU KUIMARISHA UMAHIRI WA 

WANAFUNZI WA UFUNDI STADI



Aliyoelekeza Dkt. Rwezimula kuhusu kuimarisha 
umahiri wa wanafunzi wa ufundi stadi

Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Dkt. Franklin Rwezimula, tarehe 
4 Mei 2023 alifanya ziara katika 
Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi (VETA) na kuelekeza 
mambo kadhaa yanayoweza 
kuchangia katika kuongeza ubora 
wa mafunzo, hivyo umahiri wa 
wanafunzi wa ufundi stadi. 

Akizungumza na Menejimenti ya 
VETA Makao Makuu, miongoni 
mwa mambo aliyoelekeza 

Dkt, Rwezimula ni kuimarisha 
zaidi ushirikiano kati ya vyuo 
vya ufundi stadi na viwanda 
ambako vijana wanaweza kupata 
mafunzo mengi ya vitendo na 
kujifunza teknolojia za kisasa 
zaidi, sambamba na kuboresha 
karakana kwa kununua vifaa 
vya kisasa na kuona namna ya 
kutumia wabobevu wa ufundi 
kutoka mfumo usio rasmi kusaidia 
kwenye mafunzo ya vitendo.
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Mambo mengine aliyoyaagiza, Dkt. 
Rwezimula ni pamoja na kufanya 
marejeo ya mara kwa mara ya 
mitaala ili kwenda sambamba 
na mabadiliko ya teknolojia na 
mahitaji ya soko la ajira ili utoaji 
mafunzo uendane na mahitaji 
ya soko la ajira na shughuli za 
kiuchumi katika jamii mbalimbali 
na pamoja na kufanya ufuatiliaji 
wa wahitimu ili kutambua 
wanavyokubalika na wanavyofanya 
kazi kwenye soko la ajira. 

“Tunapokwenda kwenye 
mabadiliko ya mitaala ya elimu 
nchini, ufundi stadi ni suala la 
msingi. Pia uchumi wa sasa uko 
kwenye ufundi zaidi. Kwa hiyo, ni 
muhimu kutambua na kuzingatia 
majukumu ya VETA katika kusaidia 
mwelekeo huu,” alisema.

Kwa upande mwingine, Dkt. 
Rwezimula ameishauri VETA 
kushirikiana na wadau ili kusaidia 
wahitimu wa ufundi stadi kupata 
mikopo na misaada mingine ya 
kifedha ili kuwasaidia kujiajiri.

 

Awali, Mkurugenzi Msaidizi wa 
Idara ya Elimu ya Ufundi na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi, Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Dkt. Ethel Kasembe, alieleza 
juhudi za Wizara katika kusaidia 
uboreshaji mafunzo kuwa ni 
pamoja na kuandaa maandiko ya 
kuomba fedha za kununua vifaa 
vya karakana kwa ajili ya mafunzo 
kwenye vyuo vya VETA nchini. 

Akitoa taarifa ya maendeleo ya 
uendeshaji wa shughuli za VETA, 
Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa VETA, 
CPA Anthony Kasore, licha ya 
kutaja mafanikio mbalimbali alitaja 
uhaba wa vifaa kwenye karakana 
za mafunzo, uhaba wa watumishi 
na ukomo mdogo wa bajeti 
ikilinganishwa na hali ya kukua na 
kupanuka kwa Mamlaka kuwa ni 
miongoni mwa changamoto.

Alitaja miongoni mwa mafanikio 
kuwa ni pamoja na kufanya tafiti 
kumi (10) za soko la ajira; kutoa...
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mafunzo kwa wajasil iamali 
708 kupitia programu ya INTEP 
katikamwaka 2022/2023; kuibua 
wabunifu 82 kutoka vyuo vya 
ufundi stadi na 573 kutoka 
mfumo usio rasmi walitambuliwa 
kupitia Mashindano ya Kitaifa ya 
Sayansi, Teknolojia na Ubunifu 
(MAKISATU) katika kipindi cha 
mwaka 2019-2022 na kuboresha 
na kufanya marejeo ya mitaala 
48 kati ya 89 ya elimu na mafunzo 
ya ufundi stadi katika mwaka wa 
fedha 2022/2023 na umaliziaji wa 
vyuo 25 vya wilaya, pamoja na 
utengenezaji wa samani zake.

CPA Kasore alitaja mafanikio 
mengine kuwa ni kudahil i 
wanafunzi 46,379 kwenye vyuo 
vya VETA katika kipindi cha nusu 
mwaka 2022/2023 na wanafunzi 
243 wenye mahitaji maalum. 

Hata hivyo, CPA Kasore alitaja 
changamoto zinazoikabil i 

Mamlaka kuwa ni pamoja na 
ukomo wa bajeti kutotosheleza 
mahitaji ya shughuli za Mamlaka 
kwa ujumla; mahitaji ya vifaa na 
upungufu wa watumishi. 

“Mathalani, mwaka 2022/2023 
Mamlaka imetengewa bajeti 
ya Shil ingi 54,000,000,000/= 
iki l inganishwa na mahitaji halisi 
ya Shil ingi 99,600,000,000/=. 
Mahitaji ya vifaa vyuo vyote vya 
VETA ikiwemo 65 vinavyojengwa 
yanakadiriwa kufikia TZS. 
211,047,890,669.00. Pia tuna 
upungufu wa watumishi 1282,” 
alifafanua.

Alimuomba Naibu Katibu Mkuu 
kwa niaba ya Wizara kupokea 
maombi ya kuongezewa bajeti ya 
uendeshaji kutokana na kukua 
kwa Taasisi hususani kuongezeka 
kwa idadi ya vyuo ambapo kufikia 
2024 VETA itakuwa na vyuo zaidi 
ya 140 ikilinganishwa na vyuo 51 
vilivyopo sasa. Vilevile gharama 
za uendeshaji mafunzo zimekuwa 
zikipanda mwaka hadi mwaka. 
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Vilevile kusaidia upatikanaji wa vibali vya ajira kwa ajil i ya watumishi 
walimu na wasio walimu il i kufanikisha kuanza kwa mafunzo katika 
vyuo vipya vinavyokamilika kujengwa na upatikanaji wa fedha kwa 
ajil i ya vifaa vya mafunzo (tools and equipment) kwa ajil i ya vyuo vya 
zamani na vyuo vipya 33 ambavyo ujenzi unakamilishwa.

UK. 04

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia Dkt. Franklin 
Rwezimula alipotembelea Kiwanda cha Samani VETA Dodoma.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia Dkt. Franklin Rwezimula 
alipotembelea Karakana ya Mafunzo ya 
Uandaaji wa Chakula Chuo cha VETA Dodoma.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia Dkt. Franklin Rwezimula 
alipotembelea Karakana ya Mafunzo ya Ufundi 

Bomba Chuo cha VETA Dodoma.
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Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia Dkt. Franklin Rwezimula 
alipotembelea Karakana ya Mafunzo ya Uungaji 
Vyuma (Uchomeleaji) Chuo cha VETA Dodoma.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia Dkt. Franklin Rwezimula akikagua 
Ujenzi wa Chuo cha VETA cha Wilaya ya 

Chamwino.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia Dkt. Franklin Rwezimula akikagua 
Ujenzi wa Chuo cha VETA cha Wilaya ya Chamwino.

Wananchi wa Kijiji cha Bwawani wakishiriki Ujenzi wa Chuo cha VETA cha Wilaya ya Chamwino.
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